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KATIBA YA CHAMA
CHA

UNITED DEMOCRATIC PARTY
(UDP)

SEHEMU YA 1
KUUNDWA NA JINA

Kumeundwa chama cha siasa kitakachojulikana
kama “The United Democratic Party” na
kuandikishwa kwenye daftari la Msajili wa Vyama

'vya Siasa chini ya kifungu cha vyama vya siasa cha

mwaka 1992, au kifungu kingine chochote kile
kitakachorekebisha au kubadilisha kifungu hiki.
Chama hiki kitakuwa kikiitwa kwa ufupi UDP.
Makao makuu ya chama yatakuwa Dar es Salaam.

UDP kitakuwa ni chama cha siasa chenye matawi
yake kote katika Jamhuri ya Muungano wa
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Tanzania, na kitakuwa kikipigania na kuendeleza
Demokrasia. Umoja, Haki kwa watu wote, na
kitajitahidi kuunda katika nchi ya Tanzania, serikali
yenye misingi yake ya mfumo wa demokrasia,
umoja, upendo, haki, furaha na matumaini ya
maisha bora kwa watanzania wote, na ili
kufanikisha kufikia malengo haya, chama
kinajiwekea mipango na makusudi yafuatayo :-

SEHEMU YA 2

MIPANGO NA MAKUSUDI

Demokrasia

2.1.1 Kuendeleza aina ya serikali ya kidemokrasia
yenye misingi ya haki kwa wengi, kuchagua kwa
njia ya kura ya wote, na kwa wachache kusikilizwa,
kuheshimiwa na kulindwa. Kwa kufanikisha hatua
hizi, chama kitajishughulisha kujenga utamaduni wa
kidemokrasia yenye misingi ya vyama vingi na watu
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pia kuwakilishwa na wajumbe wa kujitegemea,
pamoja na vyama vya raia.

2.1.2 Kuimarisha Bunge na serikali za mitaa, kwa
kuimarisha mipango ya uchaguzi wenye kupendelea
misingi ya utawala wa walio wengi, na kwa
makusudi haya UDP itajitahidi kutunga sheria zenye
kupendelea uchaguzi huru, na kufutilia mbali sheria
zinazozuia watu kushiriki katika uchaguzi.

2.1.3 Kuleta Elimu ya Kidemokrasia kwa watu
wote ili kujenga tabia ya kuelewa wajibu wao, kama
watanzania. Kuimarisha utamaduni wa
kidemokrasia, na kwa msimamo huu, UDP
itaendeleza na kuimarisha mipango ya elimu ya
demokrasia kwa ajili ya watu wote, na vyuo vyote
vya elimu.

2.2 Umoja

2.2.1 Kudumisha amani na umoja kama ilivyo tabia
ya Watanzania kihistoria, kwa  kufuata siasa
zinazolinda na kuendeleza haki na uhuru wa watu
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binafsi na vikundi vya aina mbalimbali ikiwa ni
pamoja na vile vya kijamii, siasa, uchumi, dini na
utamaduni na hasa kwa kuzingatia :-

(a) Haki za kuunda chama au kuwa mfuasi wa
chama chochote cha siasa,

(b) Haki za kumiliki mali.
(c) Haki za kumiliki ardhi.
(d) Haki za usawa mbele ya sheria.

(e) Uhuru wa kusafiri, kufikiri, kujieleza na kutoa au
kupata habari.

(f) Uhuru wa kuabudu kwa njia yeyote ile.

(g) Uhuru wa kufanya kazi, na kulipwa ujira
unaostahili chini ya mazingira yanayostahili.

(h) Uhuru wa kuendesha biashara halali.

(1) Uhuru wa kujikusanyia utajiri, na kuanzisha
shughuli yoyote ile ya kuleta mafanikio.

(J) Uhuru wa kujitafutia raha katika maisha na
katika kuyaendeleza haya, chama kitahakikisha
kuwa haki hizi zinafungamanishwa katika katiba ya
nchi kwa agizo kuwa haki kama hizi hazitavunjwa
kamwe.

2.2.2 Kudumisha usalama wa nchi na haki zake kwa
kujipatia mipaka yake kwa njia ya siasa ya kirafiki
na mataifa ya nje kwa misingi ya heshima kwa
wote. Kwa nia hii, UDP itaheshimu tangazo la
ulimwengu la haki za binadamu pamoja na
mikataba ya haki za binadamu za umoja wa nchi za
kiafrika, na kuhakikisha umoja na ushirikiano
kiuchumi, na kisiasa na nchi za afrika na zinginezo,
wakati ule ule tukilinda maslahi ya nchi yetu.

2.2.3 Kuhakikisha kuweko kwa mashirika ya
kidemokrasia ya ndani na nje ili kuendeleza hali
nzuri ya maisha kwa raia, na kusaidia mipango hii




UDP itasaidia mashirika yanayotawaliwa na watu,
kama vile vyama vya wafanyakazi, ~ vyamavya
biashara, vyama vya ushirika, mashirika ya
maendeleo ya wananchi, mashirika ya kijamii na
mashirika ya michezo.

2.3 Hakina Usawa

2.3.1 Kuleta na kuimarisha utawala wa sheria na-
kutenganisha mamlaka ya kutunga sheria uwe mbvali
na utawala wa mahakama. Kwa kuendeleza hii,
UDP itahakikisha kujitegemea kwa matawi haya
matatu ya mamlaka na kuendeleza utaalam na
uwajibikaji katika maeneo yote.

2.3.2 Kuimarisha utamaduni wa uhuru wakijamii na
kwa sababu hiyo kutupilia mbali sheria zote za
ukandamizaji ambazo zinawanyima raia uhuru wao
na kuleta serikali iliyo wazi na safi kwa njia ya
kukosoana.

2.3.3 Kusaidia kuleta amani na haki kote
ulimwenguni kwa njia ya vitendo na sheria kwa
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kushirikiana na vyombo vya ndani na nje
vinavyopigania kuondolewa kwa njia zote za
ukandamizaji zinazofanywa kwa msingi yarangi,
kabila, au dini. Kwa sababu hii UDP itaunga

mkono Tangazo la ulimwengu la haki za
binadamu na mkataba wa nchi za umoja wa OAU
wa haki za binadamu, na mapatano yote
yanayofutilia mbali uonevu na mateso kwa
binadamu.

2.3.4 Kuwashauri watu wote kujiunga katika
shughuli za umma na ujenzi wa Taifa bila ubaguzi,
na kwa mipango hii UDP haitafanya ubaguzi
wowote ule dhidi ya binadamu, akina mama, watoto
na vijana. Hili liwe ni kosa ambalo litapewa adhabu
ya kisheria.

2.4 Maendeleo na Matumaini
2.4.1 Kuimairisha matumizi bora ya Urithi wa taifa

letu, Ardhi ya Tanzania kwa njia ya mipango ya
matumizi ya ardhi ya soko huria na mamlaka ya
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binafsi.

2.4.2 Kuendeleza na kufuata mipango ya ulinzi wa
mazingira hususani ardhi na wanyamapori wetu.

2.4.3 Kuimarisha uchumi ambao unavutia watu
wanaotaka kuweka vitega uchumi nchini kwetu kwa
njia ya soko huria, na kwa kusaidia mipango hii
UDP itasaidia kuleta sheria zinazozuia
kubanwabanwa kwa soko la hela, mipango,
biashara, viwanda, utalii, kilimo na uchimbaji wa
madini.

2.4.4 Kuboresha kilimo chetu kwa njia ya mipango
inayosisitiza kilimo cha biashara na viwanda
vinavyohusiana na mazao ya kilimo.

2.4.5 Kuendelea na kusaidia mikakati ya watu
binafsi wanaotaka kujiendeleza ili kuboresha maisha
yao, kwa makusudi haya UDP itaondelea mbali
vizuizi kwa watu binafisi au kampuni zao kuweka
vitega uchumi vyao, kufanya biashara au kukopa

hapa nchini au nje, na itahakikisha kuwa leseni .
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zinatolewa kwa wote wanaoshughulikia maswala
haya. :

2.4.6 Kuboresha mipango yote ya nchi kwenye
nyanja za usafiri wa ardhini, angani au majini kwa
kutayarisha bajeti zinazopendelea mipango hii.

2.4.7 Kuboresha mipango ya Elimu na Afya kwa
njia ya makusudi kabisa katika bajeti ili kodi na
mapato ya walipa kodi yaelekezwe katika

kunufaisha nyanja hizi, na kufuata mipango bora ya
taifa ili kuboresha maisha ya raia.

2.5 Uwezo wa Wananchi

2.5.1 Kuendeleza aina ya serikali ambayo inasisitiza
matumizi ya mapato na uwezo wa wananchi
uwe chini ya mamlaka ya tawala za mitaa
kwa ajili ya maendeleo ya wananchi wenyewe.

2.5.2 Kuimarisha aina ya serikali ambayo mgao
wake wa madaraka unawapa uwezo zaidi na
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ajili ya kuendeleza vizuri zaidi maendeleo yao.

SEHEMU YA 3
3.1 Uanachama.

Uanachama wa binafsi utakuwa wazi kwa
watanzania wote wenye umri wa miaka 18
na kuendelea.

3.2 Kuandikishwa kwa Wanachama.

Wanachama wataandikishwa na tawi lolote la
chama baada ya kulipa ada ya kiingilio na michango
ya kila mwezi ambayo thamani yake itatolewa na
Halmashauri kuu ya Taifa.

3.3 Haki na wajibu wa wanachama

3.3.1 Wanachama wote watakuwa na haki ya
kuhudhuria mikutano ya chama, na kuwajibika
kikamilifu katika shughuli za chama, kama vile
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kupiga kura na kupigiwa kura, na kufuatia
mwenendo wa kidemokrasia, watakuwa na haki ya
kuwa na sauti ya kuweka mipango ya chama na
kuitekeleza.

3.3.2 Wanachama wote watahitajiwa kutetea
mipango na siasa ya chama na kusaidia maendeleo

yake.
3.4 Ukomo wa Uanachama

Mwanachama yeyote ataacha kuwa mwanachama
kwa kujiondoa mwenyewe, kufukuzwa, au kufariki.

SEHEMU YA 4
MUUNDO WA CHAMA
4.1 Tawi

4.1.1 Kila tawi litakuwa na wanachama
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wasiopungua 10 ambao ndio wataunda tawi.
4.1.2 Mamlaka ya tawi yatakuwa yafuatayo:-
(a) Mkutano Mkuu wa tawi.
(b) Halmashauri ya Utendaji ya tawi.
4.1.3 Mamlaka ya tawi - umbo na wajibu;

(a) Mkutano mkuu wa tawi utawajumuisha
wanachama wote wa tawi na utakuwa na wajibu
ufuatao:-

(i) Kupokea na kushughulikia habari zote za kazi
za tawi katika eneo lake.

(ii) Kuchagua wajumbe wa halmashauri ya
utendaji ya tawi.

(iii) Kuchagua wajumbe wa halmashauri zingine
ambazo zitatakiwa na mkutano mkuu, lakini
wasizidi watu 10.
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(iv) Kufikia uvamuzi juu ya swala lolote
litakaloletwa mbele yake na halmashauri ya
utendaji.

(v) Mkutano mkuu utakutana angalau mara moja
kwa mwaka.

(b) Halmashauri ya utendaji ya tawi
itawajumuisha wafuatao:-

(i) Mwenyekiti.
(i) Makamu Mwenyekiti
(iii) Katibu
(iv) Mweka Hazina.
(v) Katibu (akina mama).
(vi) Katibu (Umoja wa vijana).

(vii) Katibu (Baraza la Wazee).
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(viii) Wajumbe wengine kama itakavyokubaliwa
na mkutano mkuu.

(c) Wajibu wa Halmashauri ya utendaji ya tawi
itakuwa kama ifuatavyo:-

(1) Kuingiza wanachama wapya.
(ii) Kukitangaza chama.

(iii) Kutathimini na kufikia uamuzi juu ya njia za
kuimarisha chama katika eneo lao.

(iv) Halmashauri ya utendaji ya tawi watakutana
angalau mara tatu kwa mwaka.

(v) Muda wa Halmashauri ya utendaji utakuwa ni
miaka 5.

(d) Kazi za viongozi wa tawi zitakuwa kama
ifuatavyo:-

(1) Mwenyekiti
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Mwenyekiti atasimamia mikutano yote ya chama na
atakuwa msemaji mkuu wa chama.

(i) Makamu Mwenyekiti

Atamsaidia mwenyekiti katika kuendesha na
kusimamia kazi za kila siku za chama, na atakuwa
badala ya mwenyekiti wakati ameondoka.

(iii) Katibu

Atatunza nyaraka zote za chama na ataweka kitabu
cha kuandikishwa kwa wanachama, na
kuona kila mwanachama anatimiza wajibu wake.

(iv) Makatibu (Vijana/Wanawake)

Watamsaidia katibu kuedesha ofisi ya chama kwa
uadilifu kila mmoja na nafasiyake.

(v) Muda wa viongozi wa tawi utakuwa ni
miaka 5.
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4.2 Wiiaya

1.1..2.1 Matawi yote ya UDP, ambayo yatafunika
jl-n‘lbO la Uchaguzi la Bunge yatahesabiwa kuwa
ni  wilaya.

4.2.2 Mamlaka ya Wilaya yatakuwa kama
ifuatavyo:-

(a) Mkutano wa wajumbe wa wilaya.
(b) Halmashauri ya utendaji ya wilaya.
(c) Halmashauri Kuu ya wilaya.

4.2.3 Muundo na wajibu wa Mamlaka za
Wilaya '

(a) Mkutano wa wajumbe wa wilaya
utawajumuisha wafuatao :-

(i) Wajumbe wote wa halmashauri ya
utendaji ya wilaya.
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(ii) Wajumbe wote wa halmashauri za
utendaji za matawi.

(b) Wajibu wa mkutano wa wajumbe wa
wilaya utakuwa kama ifuatavyo :-

(i) Kupokea na kushughulikia taarifa
zote za shughuli za chama kutoka matawini.

(ii) Kuchagua wajumbe wa halmashauri
ya utendaji ya wilaya.

(iii) Kuchagua wajumbe wa kamati
zingine zitakazohitajika lakini wasizidi
wajumbe watano kutoka kati ya wajumbe
wa wilaya, ili kuhudhuria mikutano mikuu

ya mkoa.

(iv) Kuchagua wajumbe wa kamati
zingine zitakazohitajika lakini wasizidi
wajumbe watano kutoka kati ya wajumbe
wa wilaya, kuhudhuria mikutano mikuu ya
taifa.
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(v) Kuchagua wagombea viti vya
bunge kwa jimbo la uchaguzi la wilaya.

(vi) Mkutano mkuu wa wilaya

utakutana angalau mara moja kwa mwaka.

(c) Halmashauri ya utendaji ya wilaya
itajumlisha wafuatao :-

(1) Mwenyekiti wa wilaya.

(if) Makamu mwenyekiti wa wilaya.

(ii1) Katibu.
(iv) Mweka Hazina.
(v) Katibu Mipango (Akina mama).
(vi) Katibu Mipango (Vijana).
(vii) Katibu wa Wazee.

(vil)Wajumbe wengine 5
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waliochaguliwa chini ya kifungu 4.2.3 (a) iii - iv.

(d) Wajibu wa halmashauri ya utendaji ya
wilaya utakuwa kama ifuatavyo :-

(i) Kutathimini kazi za matawi na
kutayarisha njia za kusaidia kuimarisha na
kuendeleza mipango ya chama.

(i1) Kusimamia mipango ya mapato na
matumizi ‘ya matawi kuona kuwa
inaendeshwa kwa manufaa ya chama.

(iii) Kufikiria na kutoa uamuzi juu ya
swala lolote litakaloletwa mbele yake.

(iv) Halmashauri ya utendaji ya wilaya
watakutana mara tatu kwa mwaka na muda

wao wa kukaa madarakani utakuwa ni miaka
mitano.

(e) Wajibu wa viongozi wa wilaya;
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(i) Mwenyekiti

Atasimamia mikutano yote ya wilaya na
atakuwa msemaji mkuu wa chama katika
wilaya.

(ii) Makamu Mwenyekiti;

Kumsaidia mwenyekiti katika kazi zote za
chama na kusimamia mikutano wakati
mwenyekiti hayupo.

(iii) Katibu.

Atakuwa na wajibu juu ya shughuli zote za
chama na atatunza nyaraka zote za chama na
kuhakikisha kuwa mikutano inafanyika
wakati itakiwapo.

(iv) Makatibu (Vijana na Wanawake).

Watamsaidia katibu kuendesha ofisi vizuri,
na kila mmoja kulinda maendeleo ya sehemu
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yake.

(v) Viongozi wa wilaya ndio
watakaofanya Halmashauri Kuu ya wilaya.
Halmashauri ya viongozi wa wilaya

itashughulikia kazi zote za kila siku za UDP
katika wilaya.

4.3 Mkoa

4.3.1 Mkoa utajumuisha wilaya zote za chama
katika mkoa huo.

4.3.2 Mamlaka za mkoa yatakuwa kama ifuatavyo:-
(a) Mkutano Mkuu wa wajumbe wa mkoa.
(b) Mkutano wa halmashauri ya utendaji mkoa.
(c) Halmashauri ya uongozi mkoa

4.3.3 Muundo na wajibu wa mamlaka za mkoa :-
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(a) Mkutano mkuu wa wajumbe mkoa
utawajumlisha.

(i) Wajumbe wote wa kamati ya utendaji mkoa
(ii) Wajumbe wote wa kamati za utendaji wilaya

(b) Wajibu wa mkutano mkuu wa wajumbe wa .
mkoa itakuwa :-

(i)Kupokea na kutathimini taarifa zote za
shughuli za chama kutoka wilayani.

_ (i1) Kuchagua wajumbe wa
halmashauri ya utendaji mkoa.

(iii) Kuchagua mjumbe mmoja
kuwakilisha mkoa katika kamati ya utendaji
ya Taifa (NEC).

(iv) Kuchagua idadi ya wajumbe kama
itakavyohitajika kwenye halmashauri
zingine, lakini wasizidi watano kwa mkutano
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mkuu wa Taifa na mkutano wa utendaji wa
mkoa.

(v) Kuchagua idadi ya wajumbe kama
itakavyohitajika kwenye halmashauri
zingine, lakini wasizidi watano kwa ajili ya
halmashauri ya utendaji ya mkoa.

(vi) Mkutano mkuu wa wajumbe wa
mkoa watakutana angalau mara moja kwa
mwaka.

(c) Halmashauri ya utendaji ya mkoa
itajumuisha wafuatao :-

(i)Mwenyekiti wa mkoa.
(i) Makamu mwenyekiti wa mkoa.

(iii) Mjumbe mmoja wa kamati ya utendaji
ya Taifa.

(iv)Katibu wa mkoa.
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(v)Mweka Hazina.
; (vi)Katibu wa Mkoa mipango/Akina mama.
| (vii)Katibu wa Mkoa mipango/Vijana.
. (viii)Katibu wa Wazee.

(ix) Wajumbe wengine wa halmashauri
waliochaguliwa na mkutano mkuu wa mkoa

fl chini ya kifungu 4.3.3. (b) iv - V.

|
ﬂ (d) Wajibu wa halmashauri ya utendaji ya
Ef mkoa utakuwa:-

(i)Kutathmini utendaji kazi wa wilaya na
matawi na kutayarisha mipango ili

kufanikisha mipango ya chama katika mkoa.

(ii) Kushughulikia na kutoa uamuzi juu ya
maswala yatakayoletwa mbele yake na
Halmashauri Kuu ya Mkoa.
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(iii) Halmashauri ya utendaji ya mkoa
itakutana angalau mara nne kwa mwaka, na
watakuwa katika kazi kwa muda wa
miaka (5) mitano.

(e) Wajibu wa viongozi wa mkoa:-
(i) Mwenyekiti

Mwenyekiti atasimamia mikutano yote ya
chama,na atakuwa msemaji mkuu wa chama
katika mkoa.

(i1) Makamu wa Mwenyekiti

Makamu wa Mwenyekiti atamsaidia
mwenyekiti katika shughuli zote za siku hadi
siku, na atasimamia mikutano wakati
mwenyekiti asipokuwapo.

(1i1) Katibu wa Mkoa
Katibu atawajibika katika maswala yote ya
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